Danh mục
Trang chủ / Hỏi Đáp Y Dược / Paracetamol và 6 điều cần lưu ý khi dùng thuốc

Paracetamol và 6 điều cần lưu ý khi dùng thuốc

Dược sĩ Cao đẳng lưu ý 6 vấn đề quan trọng khi dùng thuốc Paracetamol nhằm tránh những rắc rối không mong muốn với suy nghĩ đơn giản đây chỉ là thuốc giảm đau thông thường.

Paracetamol và 6 điều cần lưu ý khi dùng thuốc

Paracetamol và 6 điều cần lưu ý khi dùng thuốc

Tác dụng của Paracetamol là gì?

Paracetamol là hoạt chất có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự như Aspirin, tuy nhiên thuốc Paracetamol lại không có tác dụng điều trị viêm như Aspirin.

Paracetamol thường được sử dụng trong điều trị các trường hợp đau và sốt từ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau khớp, đau cơ, đau lưng, đau răng, hạ sốt…  Trong trường hợp nặng (ví dụ như viêm sưng khớp), việc sử dụng Paracetamol sẽ không hiệu quả.

Theo Dược sĩ tốt nghiệp Cao đẳng Dược Hà Nội  – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur, Paracetamol hầu như không gây tác động đến hệ hô hấp và tim mạch, không gây kích ứng hay chảy máu dạ dày, không làm ảnh hưởng đến sự cân bằng acid – base trong cơ thể khi sử dụng Paracetamol trong điều trị

Dạng và hàm lượng Paracetamol

Paracetamol dạng đặt hậu môn:

  • Hàm lượng 80 mg (Efferalgan viên đặt 80 mg), hàm lượng 150 mg (Efferalgan viên đặt 150 mg), hàm lượng 300 mg (Efferalgan viên đặt 300 mg).

Paracetamol dạng uống:

  • Bột pha uống: Hàm lượng 80 mg (Efferalgan gói 80 mg), hàm lượng 150 mg (Efferalgan gói 150 mg, Hapacol 150 mg), hàm lượng 250 mg (Efferalgan gói 250 mg, Hapacol 250 mg).
  • Siro: Hàm lượng 160 mg/5 mL (Siro Children’s Tylenol), 120 mg/5 mL (Sara siro 120 mg/5mL).
  • Viên sủi: Hàm lượng 500 mg (Panadol sủi 500 mg, Efferalgan 500 mg).
  • Viên nén: Hàm lượng 500 mg (Panadol 500 mg).

Liều dùng thuốc Paracetamol

Liều dùng thuốc Paracetamol trong trường hợp hạ sốt hoặc giảm đau cho người lớn:

  • Liều chung: 325 – 650mg/ liều cách 4-6 giờ hoặc 1000mg cách 6-8 giờ bằng đường uống hoặc đặt hậu môn.
  • Nếu sử dụng viên nén Paracetamol 500mg: 1–2 viên/liều uống cách nhau 4-6 giờ.

Hàm lượng thuốc thường được sử dụng cho người lớn là Paracetamol 500mg.

Liều dùng thuốc Paracetamol trong trường hợp hạ sốt và giảm đau cho trẻ nhỏ:

  • Liều 10-15 mg/kg/ liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa 5 liều trong 24 giờ).

Ví dụ: Trẻ em cân nặng 10 kg có thể dùng liều từ 100 mg – 150 mg/lần.

Hình ảnh thuốc Paracetamol trên thị trường

Hình ảnh thuốc Paracetamol trên thị trường

Tư vấn cách sử dụng Paracetamol

Liều tối đa của Paracetamol người lớn được phép sử dụng là 4g (4000mg)/ngày.

Paracetamol dạng viên nhai phải nhai kỹ viên thuốc trước khi nuốt.

Paracetamol dạng lỏng cần sử dụng muỗng hoặc dụng cụ đo chuyên dụng để đong liều.

Paracetamol dạng sủi bọt: Hòa tan một viên sủi với khoảng 150 – 200 mL nước.

Paracetamol dạng tan rã: Giữ tay khô ráo khi cầm viên thuốc và không nuốt toàn bộ thuốc, để thuốc tự hòa tan trong miệng.

Paracetamol dạng bột pha: Pha với một lượng vừa đủ nước khoảng 5-10 mL để hòa tan hoàn toàn bột.

Paracetamol dạng đặt hậu môn: Thuốc không dùng để uống. Lưu ý rửa tay sạch sẽ trước và sau khi đặt thuốc; tránh đi vệ sinh hoặc đi tắm sau khi dùng thuốc.

Không được tự ý dùng thuốc cho trẻ dưới 2 tuổi khi không có chỉ định của bác sĩ.

Sử dụng Paracetamol theo chỉ dẫn trên bao bì hoặc theo chỉ định của bác sĩ.

Lưu ý gì khi sử dụng Paracetamol?

Không dùng Paracetamol vượt mức liều khuyến cáo.

Nếu bạn dị ứng với bất kỳ thành phần nào của thuốc đều không nên sử dụng Paracetamol.

Trong thời gian dùng thuốc không nên uống rượu. Bên cạnh đó, bạn không tự ý sử dụng bất kỳ loại thuốc nào khác để trị ho, cảm lạnh, dị ứng,… khi chưa có chỉ định của bác sĩ hoặc hướng dẫn của dược sĩ.

Những người mắc một số bệnh lý như bệnh gan, bệnh thận hoặc có tiền sử nghiện rượu,… đều phải tham khảo ý kiến của cán bộ y tế có chuyên môn trước khi dùng thuốc.

Paracetamol không gây ảnh hưởng đến sức khỏe của  phụ nữ có thai và cho con bú; nhưng không vì thế mà bạn bỏ qua lời khuyên của bác sĩ hay tự ý sử dụng.

Dừng ngay Paracetamol và liên hệ với bác sĩ nếu:

  • Tiếp tục sốt sau 3 ngày dùng thuốc.
  • Tiếp tục đau sau 10 ngày dùng thuốc (hoặc 5 ngày đối với trẻ em).
  • Bệnh trở nên nghiêm trọng hơn hay xuất hiện các triệu chứng mới.

Paracetamol gây tác dụng phụ gì?

Dược sĩ tốt nghiệp Liên thông Cao đẳng Dược Hà Nội – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur cho biết Paracetamol được giới chuyên môn đánh giá an toàn nếu sử dụng ở liều khuyến cáo.

Tuy nhiên nếu dùng quá liều, thuốc có thể gây độc tính trên thận, gan với các biểu hiện như vàng da, vàng mắt, nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét, nguy hiểm hơn có thể dẫn tới tử vong.

Một số phản ứng dị ứng nghiêm trọng có thể xuất hiện nếu sử dụng Paracetamol như khó thở, phát ban, nổi mẩn da, sưng họng, sưng lưỡi, sưng lưỡi, sưng môi, sưng mặt. Lúc này bạn nên dừng thuốc và thông báo đến bác sĩ.

Trên đây là một số thông tin về thuốc Paracetamol. Tuy nhiên điều này không thay thế hoàn toàn cho lời khuyên của bác sĩ/dược. Vì vậy bạn nên đến các cơ sở y tế, bệnh viện uy tín để được các cán bộ y tế chẩn đoán và đưa ra phác đồ điều trị, hướng dẫn sử dụng thuốc chính xác nhất.

Nguồn: trungcapykhoa.com